Wednesday, November 29, 2023
HomeSrilankaPoliticsஅரசை கவிழ்க்க யாருக்கும் உரிமை இல்லை

அரசை கவிழ்க்க யாருக்கும் உரிமை இல்லை

நாட்டில் இடம்பெற்று வரும் போராட்டங்களால் நாட்டை மீண்டும் சீர்குலைக்க இடமளிக்கப்பட மாட்டாது என நகர அபிவிருத்தி மற்றும் வீடமைப்பு அமைச்சர் பிரசன்ன ரணதுங்க வலியுறுத்தினார்.

அரசாங்கத்தை கவிழ்க்க மக்களுக்கு உரிமை உண்டு ஆனால் அரசை கவிழ்க்க யாருக்கும் உரிமை இல்லை என்றும் இது ஒரு பயங்கரவாத செயல் என்றும் அமைச்சர் கூறுகிறார்.

காணி அபிவிருத்திக் கூட்டுத்தாபனத்தின் அதிகாரிகளுடனான கலந்துரையாடலில் கலந்து கொண்ட நகர அபிவிருத்தி மற்றும் வீடமைப்பு அமைச்சர் பிரசன்ன ரணதுங்க இதனைக் குறிப்பிட்டார்.

குறித்த கலந்துரையாடல் இன்று திங்கட்கிழமை (15) காணி அபிவிருத்தி கூட்டுத்தாபன கேட்போர் கூடத்தில் இடம்பெற்றது.

இங்கு, நிறுவனத்தின் தற்போதைய நிலை மற்றும் எதிர்கால பணிகள் குறித்து அதிகாரிகளுடன் அமைச்சர் கலந்துரையாடினார்.

மேலும் கருத்து தெரிவித்த அமைச்சர் பிரசன்ன ரணதுங்க,

நான் மாகாண சபையின் முதலமைச்சராகவும் இன்று அமைச்சரவை அமைச்சராகவும் செயற்படுகின்றேன். எனக்கு கீழ் உள்ள நிறுவனங்களுக்கு நான் செல்வதில்லை. அங்கு சென்று நான் செல்வாக்கு செலுத்துவதில்லை. அந்த நிறுவனங்கள் சுதந்திரமாக செல்ல வேண்டும் என்ற நிலைப்பாட்டை நான் எப்போதும் நிலைநிறுத்த முயற்சிக்கிறேன். ஒவ்வொரு திங்கட்கிழமையும் பொது மக்கள் தினத்தை நடத்துகிறோம். பொதுமக்கள் தினத்தில் வரும் முறைப்பாடுகள் குறித்து, சம்பந்தப்பட்ட அதிகாரிகளை அருகில் வைத்து, பிரச்சினைகளுக்கு தீர்வு காணப்படுகிறது.

இன்று அரசு நிறுவனங்களில் நடக்கக்கூடாதவைகள் நடக்கின்றன. அவை முடிந்தவரை குறைக்கப்பட வேண்டும். பந்தை வேறொருவருக்கு அனுப்புவது சரியில்லை. கார் கொடுத்தால், சம்பளம் வாங்கினால், அலவன்ஸ் கிடைத்தால் செலவழிக்கப்படும் பணம் மக்கள் பணம். எனவே, கடன் வாங்காமல், கிடைக்கும் பணத்திற்காக உழைக்க வேண்டும். ஒரு நிறுவனத்தில் நன்றாக வேலை செய்பவரை எப்போதும் திட்டுவார்கள். இவற்றையெல்லாம் நாம் சமாளிக்க வேண்டும்.

நான் நகர அபிவிருத்தி மற்றும் வீடமைப்பு அமைச்சைப் பொறுப்பேற்றதும், முதலில் நான் செய்தது நகர அபிவிருத்தி அதிகார சபையின் பிரச்சினைகளைத் தீர்த்ததே. அங்கு தகவல்களை அறிந்ததும் சம்பந்தப்பட்ட அதிகாரிகள் மாற்றம் செய்யப்பட்டனர். தேசிய வீடமைப்பு அபிவிருத்தி அதிகார சபையிலும் இவ்வாறான வேலைத்திட்டத்தை முன்னெடுத்தோம். ஒரு நிறுவனத்தில் மாற்றங்கள் செய்யப்பட வேண்டும். இல்லையெனில், அமைப்பு பராமரிக்க முடியாது.

புதிய வழியில் சிந்தித்து, புதிய வழியில் செயல்பட்டால், எங்களால் நீண்ட பயணம் செல்ல முடியும். நாட்டின் தற்போதைய நிலையை என்னை விட அரசாங்க அதிகாரிகளாகிய நீங்கள் நன்கு அறிவீர்கள். பாரம்பரிய நிறுவனமாக முன்னேறாமல், புதிய வழியில் சிந்தித்து வருமானம் ஈட்ட வேண்டும்.

அந்தப் பயணத்தில், நிறுவனத்தில் பணிபுரியும் ஊழியர்களின் வேலையைப் பாதுகாப்பதுதான் முதல் விஷயம். அதுதான் இப்போது நமக்கு இருக்கும் மிகப்பெரிய சவால். எனக்கு கீழ் உள்ள பல அரசு நிறுவனங்கள் மூடப்பட்டுள்ளன. நிறுவனத் தலைவர்கள் தங்கள் சொந்த வருமானத்தை உருவாக்குவதன் மூலம் நிறுவன ஊழியர்களுக்கு வேலைவாய்ப்பைப் பெறுவதற்கான பொறுப்பு உள்ளது. சிறிது காலம் கழித்து இது சாதாரணமாகிவிடும். இது சவாலான காலமாகும்.

நகர அபிவிருத்தி மற்றும் வீடமைப்பு அமைச்சு இந்நாட்டின் முன்னாள் பிரதமர்கள் பணியாற்றிய அமைச்சு ஆகும். இந்த அமைச்சு ஒரு முக்கியத்துவம் வாய்ந்த அமைச்சு ஆகும். ஆனால் நல்ல நேரம் நல்லதைப் போன்று கெட்ட நேரம் கெட்டது.

இன்று, நிறுவனத்திற்கு வந்த மக்கள் நடத்தப்படும் விதம் குறித்து எங்களுக்கு பல்வேறு முறைப்பாடுகள் வருகின்றன. வெளிநாட்டு முதலீட்டாளர்கள்  வரும்போது, அவர்களை அடி பணிந்து வரவேற்கிறோம். ஆனால், நம் நாட்டில் ஒரு முதலீட்டாளர் ஏதாவது செய்யப் போகும் போது அதற்கு உதவுவதில்லை என்ற குற்றச்சாட்டு உள்ளது. இலங்கையில் இருந்தாலும் சரி, வெளிநாட்டில் இருந்தாலும் சரி, வரும் முதலீட்டாளர் ஒன்றே. இலங்கைக்கு நல்லது நடக்குமாயின் அந்த முதலீட்டை நாம் செய்ய வேண்டும். இதுபோன்ற இடங்களிலிருந்து வேலை செய்யாதபோது அந்த நபர்கள் என்னிடம் வருகிறார்கள்.

நான் இந்த அமைச்சுப் பொறுப்பை ஏற்றது முதல் முடியாதவர்கள்தான்  என்னிடம் வந்துள்ளனர். தவறு செய்பவர்கள் எப்படியாவது அதிகாரிகள் மூலம் தங்கள் வேலையை செய்து கொள்கிறார்கள்.

நகர அபிவிருத்தி அதிகாரசபையானது ஒரு புதிய முறையான பிரித்தெடுக்கும் முறையைக் கொண்டிருந்தது. நிலங்கள் கையகப்படுத்தப்படுகின்றன. நட்டஈடு வழங்க முடியாவிட்டால் அவரை பதவியிலிருந்து விலக்குங்கள் என ஜனாதிபதி தெரிவித்துள்ளார்.

இந்த நிறுவனம் மீதும் பல முறைப்பாடுகள் உள்ளன. உண்மையோ பொய்யோ, அதனால்தான் மக்களுக்கு வேலையைச் செய்ய முடியாது என்று கூறுகிறார்கள். நிறுவனம் நல்லதோ கெட்டதோ அது நிறுவனத்தின் தலைவரைப் பொறுத்தது, நான் அல்ல. வேலை செய்யக்கூடிய சூழ்நிலையை உருவாக்குவது நிறுவனத்தின் தலைவரின் பொறுப்பாகும். மாற்ற வேண்டிய இடங்களை மாற்றுவது அவசியம். சொந்தக் கட்சியில் உறுப்பினராக இருப்பதில் எனக்கு கவலையில்லை.

அரசு நிறுவனங்களிலும் தலையை குழப்பியவர்கள் சிலர். இதுபோன்ற விஷயங்களை அனுமதிக்காதீர்கள். போராளிகளுக்கு மீண்டும் வாய்ப்பு வழங்கப்படவில்லை. போராடுபவர்கள் நாட்டைக் கட்டியெழுப்ப வருகிறார்கள் ஆனால் குழந்தைப் பேறு கிடைக்காமல் கவனமாக இருக்கத் தெரியவில்லை.  இன்று அவர்கள் குழந்தைகளை ரயில்களில் விட்டு விட்டர்கள்.

மக்களுக்கு தங்கள் அரசியல் கருத்தை மதிக்கலாம். ஒரு நாட்டை அழிப்பதற்கு கேவலமானவர்களை அனுமதிக்க முடியாது. அரசாங்கங்களை கவிழ்க்கலாம். அது மனித உரிமை. ஆனால் அரசை கவிழ்க்க முயல்வது பயங்கரவாத செயல் என்று அர்த்தம்.

தன்னார்வத்துடன் ஒரு நிறுவனத்தை எவ்வாறு வளர்ப்பது என்பது நிறுவனத்தின் நபர்களின் பொறுப்பு. இரண்டு அல்லது மூன்று வருடங்கள் வருகிறோம், மீண்டும் மாறுகிறோம், வேறு யாரோ இங்கே வருகிறார்கள். நிறுவனத்தைப் பாதுகாக்கும் பொறுப்பு நிறுவனத்தின் ஊழியர்களிடம் உள்ளது. சட்டத்தில் சிக்கித் தவறிழைக்காமல் மக்களுக்கு உதவுங்கள். நேர்மையுடன் உதவுவதன் மூலம் மக்களின் எதிர்பார்ப்புகளை நிறைவேற்றுங்கள். அப்போது மக்கள் என்னிடம் வர வேண்டிய அவசியமில்லை.

நகர அபிவிருத்தி மற்றும் வீடமைப்பு அமைச்சின் செயலாளர் டபிள்யூ.எஸ். சத்யானந்த, தேசிய வீடமைப்பு அபிவிருத்தி அதிகார சபையின் தலைவர் ரஜீவ் சூரியாராச்சி, காணி அபிவிருத்திக் கூட்டுத்தாபனத்தின் தலைவர் ஹிரான் பாலசூரிய, அதன் பொது முகாமையாளர் திருமதி சேனாதீர மற்றும் பலர் இந்நிகழ்வில் கலந்துகொண்டனர்.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -spot_imgspot_imgspot_imgspot_img

Most Popular

Recent Comments