Wednesday, September 27, 2023
HomeSrilankaஎக்ஸ்பிரஸ் பேர்ல் விபத்து தொடர்பில் விசாரணைக்குழு

எக்ஸ்பிரஸ் பேர்ல் விபத்து தொடர்பில் விசாரணைக்குழு

எக்ஸ்பிரஸ் பேர்ல் கப்பல் குறித்து இன்னும் துல்லியமாக ஆராய பாராளுமன்ற தேர்வுக் குழு நியமிக்கப்பட்டதாக நகர அபிவிருத்தி மற்றும் வீடமைப்பு அமைச்சர் பிரசன்ன ரணதுங்க தெரிவித்துள்ளார்.

அரசாங்கம் எந்த வேளையிலும் திருட்டு மற்றும் ஊழல்களை மறைப்பதற்கு எந்த முயற்சியும் எடுக்கவில்லை என்றும் அவர் தெரிவித்தார்.

குருநாகல் மாவட்ட பாராளுமன்ற உறுப்பினர் தயாசிரி ஜெயசேகர நேற்று (10) அளித்த அறிக்கைக்கு அமைச்சர் பதிலளிக்கும் போதே அமைச்சர் இதனைத் தெரிவித்தார்.

அதன்பிறகு, வெளிநாட்டலுவல்கள் அமைச்சர் அலி சப்ரியும் தலையிட்டார்.

சபாநாயகர் அவர்களே, விஜயதாச ராஜபக்ஷ குறிப்பிட்டுள்ள உண்மைகள் பற்றி நான் தனியாகப் பேசப் போவதில்லை. இருப்பினும், அவசர பொது முக்கியத்துவம் வாய்ந்த விஷயங்களில் ஒத்திவைப்பு குறித்து நாடாளுமன்ற நிலையியற் கட்டளைகளில் தெளிவாக குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. இது தொடர்பில் சிக்கல் ஏற்பட்டால், சபாநாயகர், ஆளும் கட்சியின் பிரதான அமைப்பாளர், எதிர்க்கட்சித் தலைவர், எதிர்க்கட்சி பிரதம அமைப்பாளர் மற்றும் சபாநாயகர் ஆகியோர் அடங்கிய கூட்டத்தில் இது தொடர்பில் கலந்துரையாட தீர்மானிக்கப்பட்டது. கோப் குழு இன்று பிற்பகல் 2.00 மணிக்கு மீபா நிறுவனத்திற்கு அழைப்பு விடுத்துள்ளது. நீங்கள் அதைப் பற்றி பேசவே தேவையில்லை. சில விடயங்கள் தொடர்பில் நீதிமன்ற வழக்குகள் இடம்பெற்ற போது இதுபற்றி முன்னர் சபையில் பேசியுள்ளோம்.

இந்த அமைச்சு அமைச்சர் பிரசன்ன ரணதுங்கவுக்கு சொந்தமானது. மீபா நிறுவனம் அவரின் கீழ் தான் இருக்கிறது. இருப்பினும், அவர் எந்த அமைச்சரவை பத்திரத்தையும் சமர்ப்பிக்கவில்லை. இந்த பிரச்சினைகள் அனைத்தையும் சட்டமா அதிபர் திணைக்களம் தலையிடுகிறது. வழக்கு தொடரப்பட்டுள்ள சிங்கப்பூர் நிறுவனத்தின் பெயரைக் கூட அவரால் சொல்ல முடியாது. சட்டமா அதிபர் திணைக்களம் அவரிடம் பேசியதா என்பதை அறிய விரும்புகிறேன்.

சபாநாயகர் அவர்களே, நடவடிக்கைகளை சிறப்பாக முன்னெடுப்பதற்கு தேவையான பலத்தை வழங்க விரும்புகிறோம். இன்றைய நிலவரப்படி 2000க்கும் மேற்பட்ட மீனவர்களுக்கு ஒரு சதம் கூட கிடைக்கவில்லை. இதைப் பற்றி நாங்கள் நாடாளுமன்றத்தில் பேசாமல், வேறு எங்கு இதைப் பற்றி பேசுவோம். இது தொடர்பாக, இச்சட்டம் குறித்து, அமைச்சரிடம் கூறுமாறு கேட்டுக் கொள்கிறேன். அத்துடன் நீதி அமைச்சும் நகர அபிவிருத்தி அமைச்சும் இணைந்து அமைச்சரவை பத்திரத்தை சமர்ப்பித்துள்ளதா? இதுபற்றி அமைச்சர் பிரசன்னாவுக்கு தெரியாது.

நான் அமைச்சரவை அமைச்சராக இருந்தாலும் இராஜாங்க அமைச்சர் அருந்திக பெர்னாண்டோவின் கீழ் தான் இது வர்த்தமானியில் வெளியிடப்பட்டுள்ளது. இது தொடர்பாக மூன்று அல்லது நான்கு அமைச்சரவை பத்திரங்களை முன்வைத்துள்ளோம். எனக்கு முன்னர் பணியாற்றிய அமைச்சர்களான அலி சப்ரி மற்றும் விஜயதாச ராஜபக்ஷ ஆகியோர் இது தொடர்பில் அமைச்சரவையில் விரிவாக கலந்துரையாடியுள்ளனர்.

அதன்படி, சிங்கப்பூர் நிறுவனம் மீது சட்டப்படி நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் என முடிவு செய்யப்பட்டது. நாங்கள் நீதித்துறை மற்றும் சட்ட வல்லுநர்கள் அல்ல. சட்டமா அதிபர் திணைக்களம் அதனைக் கையாள முடியும். அத்துடன், இந்த விடயம் தொடர்பில் ஆராய்வதற்காக பாராளுமன்ற தெரிவுக்குழுவொன்றை நியமித்தோம். அதனால்தான் இரண்டு நாட்கள் இதைப் பற்றி விவாதிக்க ஒப்புக்கொண்டோம். அரசாங்கம் என்ற வகையில் நாங்கள் ஒருபோதும் திருட்டையோ ஊழல்களையோ மூடி மறைக்க முயற்சிக்க மாட்டோம்.

சபாநாயகர் அவர்களே, நான் ஜூன் 25, 2021 அன்று அமைச்சரவைப் பத்திரத்தை சமர்ப்பித்தேன். அதே சமயம், ஒரு தனிக் குழுவை தெளிவாக நியமித்து, அதன் மூலம் உலகின் பல்வேறு நிறுவனங்களிடம் இருந்து சட்ட ஆலோசனை பெறப்பட்டது. அதற்கு 8 பேர் கலந்து கொண்டனர். சட்டமா அதிபர் திணைக்கள அதிகாரிகள் தமது பரிந்துரைகளை முன்வைத்தனர். சந்தக ஜயசுந்தர தலைமையிலான குழுவினர் தமது பரிந்துரைகளை முன்வைத்தனர். இதில் அரசியல்வாதிகள் எவரும் ஈடுபடவில்லை.

5 அமைச்சுக்களின் செயலாளர்கள் தலையிட்டு தகவல்களை பெற்று அமைச்சரவையில் முன்மொழிவுகளை சமர்ப்பித்தனர். இந்த நடவடிக்கை கடந்த 2021ம் ஆண்டு முதல் நடைபெற்று வருகிறது. அதன் பிறகு, அவுஸ்திரேலியாவில் கடல்சார் பாதுகாப்பு விஷயங்களில் சட்ட ஆலோசனை வழங்கும் நிறுவனத்தைத் தேர்ந்தெடுத்தோம்.

இது 1892 இல் தொடங்கியது. அவர்கள் மூலம் சிங்கப்பூரில் உள்ள பெரிய குழு ஒன்றைத் தொடர்புகொண்டோம். தேவைப்பட்டால், தொடர்புடைய உண்மைகளை முன்வைக்கலாம்.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -spot_imgspot_imgspot_imgspot_img

Most Popular

Recent Comments